Luật sư tư vấn giúp về hợp đồng thuê đất

(Pháp luật) - (ĐVO) - Kính gửi Văn phòng luật sư tại Hà Nội

Xin Văn phòng luật sư tư vấn luật giúp.

    Tôi có cho ông Ngô Hồ quốc phú thuê 1 miếng đất, có ra phường chứng thực thời hạn từ năm 2010 đến ngày 1-1-2015 sẽ hết hạn hợp đồng thuê đất, nhưng đến nay ông PHÚ, chuyển nhượng lại quyền kinh doanh cho người khác mà không thông báo cho chúng tôi biết,nay chúng tôi muốn lấy lại đất theo Luật sư cho biết đó có được không?Và nếu đến hết hạn hợp đồng ngày 1-1 2015 mà bên thuê cũng không chịu trả đất thì phải làm thế nào,

Xin chân thành cảm ơn Công ty luật Dragon, rất mong được hồi âm.

Ban tư vấn Công ty Luật tại Hà Nội trả lời quý khách hàng như sau:

    Theo quy định tại Điều 483 Bộ luật dân sự 2005 quy định: “Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý”. Như vậy, trường hợp ông Phú cho thuê lại đất mà không hỏi ý kiến quý khách hàng thì ông Phú đã vi phạm hợp đồng thuê đất. Vì vậy, Quý khách có thể yêu cầu ông Phú chấm dứt hành vi cho thuê lại và thực hiện theo đúng các nghĩa vụ thỏa thuận trong Hợp đồng. Nếu ông Phú không chấm dứt hành vi, Quý khách có thể yêu cầu chấm dứt hợp đồng thuê và đòi lại đất thuê. Theo quy định tại khoản 3 Điều 706 BLDS 2005 quy định: Bên cho thuê quyền sử dụng đất có quyền yêu cầu bên thuê trả lại đất khi thời hạn cho thuê đã hết. Như vậy, khi hết thời hạn thuê đất, quý khách có quyền yêu cầu ông Phú trả lại đất thuê, nếu ông Phú không trả, quý khách có thể khởi kiện tại Tòa án có thẩm quyền để bảo vệ quyền lợi cho quý khách.Trên đây là một số nội dung cơ bản liên quan đến yêu cầu dịch vụ tư vấn luật của Qúy Khách hàng.Mọi yêu cầu cụ thể mời liên hệ trực tiếp:CÔNG TY LUẬT DRAGONLuật sư Nguyễn Minh LongĐịa chỉ     : P14.6, Tòa nhà VIMECO, Lô E9, đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP Hà Nội.Tel           :  04.3769.0144            Fax        : 04.3769.0142/04.3769.0143Mobie      : 091.303.1525E -mail   : dragonlawfirm@gmail.comWebsite  : www.congtyluatdragon.com

Phương Linh 

Thứ Hai, 03/06/2013 08:04


Báo Đất Việt trên Facebook
.


Sự Kiện