Xử lý tin rác trên điện thoại di động ra sao?

(Pháp luật) - Hỏi: Cứ khuya là tôi hay bị nhận tin nhắn quảng cáo khuyến mãi sim điện thoại số đẹp. Tôi rất bực mình vì chúng làm ảnh hưởng đến giấc ngủ của gia đình? Xin hỏi pháp luật xử lý như thế nào về trường hợp này? Đào Sĩ Hùng (Lê văn Sỹ, quận Tân Bình, TP HCM)

Trả lời: Nghị định 90/2008/NĐ-CP ngày 13/8/2008 của Chính phủ về chống thư rác quy định: Thanh tra viên và Chánh Thanh tra của các Cơ quan Thanh Tra chuyên ngành có thẩm quyền xử phạt, ở đây là Cơ quan có thẩm quyền xử phạt là Chánh Thanh tra Sở TT-TT của TP HCM có quyền phạt cảnh cáo, phạt tiền từ tiền từ 10 triệu - 30 triệu đồng hoặc tịch thu tang vật, phương tiện sử dụng để vi phạm hành chính đối với hành vi: gửi quá 5 tin nhắn quảng cáo tới một thuê bao trong vòng 24 giờ một ngày hoặc gửi tin nhắn quảng cáo ngoài khoảng thời gian 7 - 22h hằng ngày, trừ trường hợp có thỏa thuận khác với người nhận. Đồng thời, tạm đình chỉ từ một đến ba tháng hoặc đình chỉ vĩnh viễn hoạt động quảng cáo. Do vậy, ông có thể nộp đơn, cung cấp các chứng cứ, chứng minh, đề nghị Chánh thanh tra Sở TT-TT TP HCM xem xét, xử lý. (Theo Điều 31, 39, 39, 43 Nghị định 90/2008/NĐ-CP ngày 13/8/2008.

Thứ Ba, 01/06/2010 11:45

Báo Đất Việt trên Facebook
.
Sự Kiện